Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD?

0/5 No votes

Report this app

Description

Căn cước công dân có tích hợp chip vào giấy phép lái xe?

Người dân lúc được tích hợp CCCD có gắn chip thì có cần thiết giấy phép lái xe ko? Đây là câu hỏi được nhiều người ân cần lúc cách đây không lâu việc tích hợp bằng lái xe, thẻ nhà băng và các thông tin tư nhân khác vào thẻ căn cước sáng dạ đang được Bộ Công an hăng hái khai triển. Vậy thẻ ID sáng dạ tích hợp những gì? Có cần thiết giấy phép lái xe lúc dữ liệu đã có trong CCCD ko? Sau đây là nội dung cụ thể, mời các bạn cùng theo dõi.

  • Lừa lật trên mạng xã hội: Nạn nhân nên báo cảnh sát ngay ngay lập tức

Người dân lúc được tích hợp CCCD có gắn chip thì có cần thiết giấy phép lái xe ko?

Câu hỏi: Độc giả thắc mắc, lúc giấy phép lái xe đã được tích hợp vào thẻ căn cước công dân (CCCD) thì người dân ko còn phải xuất trình hay chỉ dễ dãi là mang theo CCCD trong giai đoạn kiểm soát?

Trả lời câu hỏi của độc giả, Đại tá Tạ Thị Hồng Minh – Phó Trưởng phòng, Phòng Tuyên truyền, Dò xét và Quản lý TNGT, Cục CSGT, Bộ Công an cho biết, chỉ cần khoảng qua, để hoạt động có hiệu quả ĐTNĐ cả nước. cơ sở dữ liệu, tăng lên hiệu quả điều hành nhà nước bằng liên thông giấy phép lái xe, giấy phép lái xe (GPLX) được tích hợp vào Bản đồ d’Identité Citoyenne (CCCD) có gắn chip để khai thác hiệu quả cơ sở dữ liệu đất nước về dân cư. Dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu dân cư đất nước.

Xem thêm  Học phí công lập Hà Nội 2022

Điều này sẽ cắt bớt 1 số thủ tục hành chính cũng như 1 số khâu trung gian gây phiền nhiễu cho người dân như thủ tục cấp đổi, cấp đổi, cấp lại giấy phép lái xe, cơ quan có thẩm quyền có thể tiến hành các thủ tục sau liên can tới giấy phép lái xe vĩnh viễn tại bất cứ nơi nào (thường trú, lưu trú) nhưng chẳng phải làm thủ tục công nhận như trước đây.

Ngoài ra, việc chỉnh sửa nơi trú ngụ của công dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu dân cư nên các trường hợp xử lý hành chính của công dân (xử phạt, công bố vi phạm …) cũng sẽ rất thuận tiện cho người dân và công việc điều hành nhà nước về thứ tự an toàn giao thông đường bộ. .

Theo Đại tá Minh, tại khoản 1, điều 41, Công ước Viên về giao thông đường bộ nhưng Việt Nam là thành viên có ghi

“Người điều khiển dụng cụ cơ giới phải có giấy phép lái xe; Khoản 2 Điều 41 của Công ước Viên quy định: Tất cả các nước thành viên sẽ xác nhận người tài xế có giấy phép lái xe quốc tế thích hợp với các quy định của Công ước. Cùng lúc, theo Khoản 2 Mục 58 Luật Giao thông đường bộ 2008, “lúc điều khiển dụng cụ phải có Giđó phép lái xe”.

“Việc ban hành quy định về giấy phép lái xe, Dự luật thứ tự an toàn giao thông đường bộ sẽ nội hàm hóa nội dung của Công ước Viên về giao thông đường bộ, kế thừa Luật Giao thông đường bộ từ 5 2008” – Thượng tá Minh nói.

Do đấy, người điều khiển dụng cụ cơ giới tham dự giao thông đường bộ phải có giấy phép lái xe theo quy định.

Vui lòng tham khảo thêm các thông tin hữu dụng khác trong phần Phổ biến hợp lí về Dữ liệu bự.


Tóm tắt về Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD?

Căn cước công dân gắn chip có tích hợp bằng lái xe?
Người dân có phải mang Giđó phép lái xe lúc đã tích hợp vào CCCD gắn chip? Đây là câu hỏi được rất nhiều người dân ân cần trong khi thời kì cách đây không lâu việc tích hợp tích hợp bằng lái xe, thẻ nhà băng cũng như các thông tin tư nhân khác vào thẻ căn cước gắn chip đang được Bộ công an hăng hái khai triển. Vậy thẻ căn cước gắn chip tích hợp những gì? Có phải mang bằng lái xe lúc dữ liệu đã có trong CCCD? Sau đây là nội dung cụ thể, mời các bạn cùng theo dõi.
Lừa lật qua mạng xã hội: Người bị hại nên trình báo ngay với cơ quan Công an
Người dân có phải mang Giđó phép lái xe lúc đã tích hợp vào CCCD gắn chip?
Câu hỏi: Độc giả thắc mắc, lúc Giđó phép lái xe đã tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip, vậy người dân có cần xuất trình nữa ko hay chỉ cần mang theo CCCD lúc bị rà soát?
Trả lời câu hỏi của độc giả, thượng tá Tạ Thị Hồng Minh – Phó Trưởng phòng, Phòng Chỉ dẫn tuyên truyền và khảo sát, khắc phục tai nạn giao thông, Cục Cảnh sát giao thông, Bộ Công an cho biết, thời kì qua, việc Giđó phép lái xe (GPLX) được tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip nhằm khai thác có hiệu quả cơ sở dữ liệu đất nước về dân cư, tăng lên hiệu quả điều hành nhà nước trong việc kết hợp các dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu đất nước về dân cư.
Việc này sẽ giảm được 1 số thủ tục hành chính cũng như 1 số bước trung gian gây phiền nhiễu cho quần chúng như thủ tục liên can tới cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên can tới GPLX tại bất kỳ nơi nào (thường trú, lưu trú) nhưng ko cần làm các thủ tục công nhận như trước đây.
Ngoài ra, việc chỉnh sửa nơi ở của công dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu dân cư, do đó các vụ việc hành chính của công dân (bị xử phạt, công bố vi phạm…) cũng sẽ rất thuận tiện cho người dân và công việc điều hành nhà nước về thứ tự an toàn giao thông đường bộ.
Theo thượng tá Minh, tại khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ nhưng Việt Nam tham dự ký kết là thành viên, quy định
“Người điều khiển dụng cụ cơ giới phải có GPLX; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải xác nhận những lái xe sở hữu GPLX quốc tế thích hợp với quy định Công ước”. Cùng lúc, theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định “Người lái xe lúc điều khiển dụng cụ phải mang theo GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới”.
“Những vấn đề quy định về GPLX, dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải nội luật hóa những nội dung nhưng Công ước Viên về giao thông đường bộ quy định, kế thừa Luật Giao thông đường bộ 2008” – thượng tá Minh nói.
Do đấy, người dân lúc điều khiển xe cơ giới tham dự giao thông đường bộ phải mang theo GPLX theo quy định là buộc phải.
Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu dụng khác trên phân mục Phổ biến luật pháp của NewTopVN.

#Có #phải #mang #bằng #lái #lúc #dữ #liệu #đã #có #trong #CCCD


Leave a Reply

Your email address will not be published.